7 căn cứ không khởi tố vụ án hình sự?

Cháu tôi bị tai nạn giao thông nhưng công an không khởi tố người vi phạm gây ra tai nạn cho cháu tôi. Lý do, cháu tôi có lỗi đi vào đường một chiều và xe kia đi đúng luật. Pháp luật có quy định khi nào không khởi tố vụ án hình sự hay không?

Nguyễn Cung (cungxomdan_112269@yahoo.com)

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với nội dung câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau :

Nội dung tư vấn : 

Theo Điều 107 Bộ luật Tố tụng Hình sự, quy định không được khởi tố vụ án hình sự khi có một trong những căn cứ sau đây:

1. Không có sự việc phạm tội;

2. Hành vi không cấu thành tội phạm;

3. Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội chưa đến tuổi chịu trách nhiệm hình sự;

4. Người mà hành vi phạm tội của họ đã có bản án hoặc quyết định đình chỉ vụ án có hiệu lực pháp luật;

5. Đã hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự;

6. Tội phạm đã được đại xá;

7. Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội đã chết, trừ trường hợp cần tái thẩm đối với người khác. 

Như vậy, trường hợp của cháu ông nếu rơi vào một trong các căn cứ nêu trên thì không khởi tố vụ án hình sự. 

Lưu ý, Bộ luật Tố tụng Hình sự mới năm 2015 (có hiệu lực ngày 1-7-2016) có thêm căn cứ không khởi tố vụ án hình sự là tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự mà bị hại hoặc người đại diện của bị hại không yêu cầu khởi tố.

 

Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatthienthanh@gmail.com

Công ty luật Thiên Thanh - Tầng 4, phòng 412, 142 Lê Duẩn, phường Khuâm Thiên, quận Đống Đa, T.p Hà Nội


Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatthienthanh@gmail.com

Công ty luật Thiên Thanh - Phòng 412, tầng 4, 142 Lê Duẩn, phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội

Thong ke