Chuyển nhượng một phần diện tích sử dụng đất cần thủ tục gì?

Chuyển nhượng một phần diện tích sử dụng đất cần thủ tục gì?

Chuyển nhượng một phần điện tích đất là trường hợp Người sử dụng đất chuyển giao đất và quyền sử dụng một phần diện tích đất đó cho người được chuyển nhượng (gọi là bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất) sử dụng. Hai bên thỏa thuận với nhau thông qua một hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Điều kiện để chuyển nhượng quyền một phần diện tích đất?
- Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ( Trừ 02 trường hợp )
+ Trường hợp 1:  Người nhận thừa kế mà tài sản là quyền sử dụng đất nhưng là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì không được cấp giấy chứng nhận nhưng được quyền chuyển nhượng đất được thừa kế cho người khác.
+ Trường hợp 2:  Trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được chuyển nhượng đất sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất
- Đất không có tranh chấp;
- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
- Trong thời hạn sử dụng đất.
Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính (theo khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai 2013).

Thủ tục chuyển nhượng một phần diện tích đất:
Phải thực hiện thủ tục tách thửa trước khi chuyển nhượng
Lưu ý: Diện tích tối thiểu để tách thửa phải theo quy đinh của mỗi địa phương do UBND tỉnh quyết định. Diện tích của thửa đất mới và diện tích còn lại phải không được nhỏ hơn diện tích tối thiểu:
Thực hiện thủ tục chuyển nhượng sau khi tách thửa
Lưu ý: Hồ sơ cần chuẩn bị bao gồm bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp; Hợp đồng chuyển nhượng đã được công chứng; Sổ hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước.
Thời gian thực hiện: Không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ;
Lưu ý: Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì thời gian thực hiện được tăng thêm 10 ngày.
Chi phí phải nộp khi sang tên
+ Thuế thu nhập cá nhân: Thuế phải nộp bằng 2% giá trị chuyển nhượng.
+ Lệ phí trước bạ: Lệ phí trước bạ phải nộp bằng 0.5% giá trị chuyển nhượng.
+ Lệ phí địa chính (Mức thu do HĐND cấp tỉnh quyết định).
 

Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua:

Hotline: 0903217988
Email: contact@luatthienthanh.vn
Văn phòng Công ty Luật hợp danh Thiên Thanh:
Phòng 302, tầng 3, số 142 Lê Duẩn, phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội.

Thong ke