Giữ bằng cấp bản chính, công ty bị phạt tới 25 triệu đồng?

Tôi có nghe nói nếu công ty giữ bằng cấp bản chính của người lao động thì bị phạt tiền. Vậy mức phạt này là bao nhiêu?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau :

Nội dung tư vấn :

Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 88 ngày 7-10-2015 của Chính phủ (sửa đổi, bổ sung Nghị định 95/2013), cơ quan chức năng có thể phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 25 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

Đồng thời, biện pháp khắc phục hậu quả là buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động.

Như vậy, trường hợp của bạn hỏi nếu công ty giữ bản chính bằng cấp của người lao động thì sẽ bị xử mức phạt như trên.

 

Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatthienthanh@gmail.com

Công ty luật Thiên Thanh - Tầng 4, phòng 412, 142 Lê Duẩn, phường Khuâm Thiên, quận Đống Đa, T.p Hà Nội


Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatsu@luatthienthanh.vn

Công ty luật Thiên Thanh - Phòng 302, tầng 4, 142 Lê Duẩn, phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội

Chi nhánh: Phòng 6.16 tòa nhà Rivergate. 151-153 Bến Vân Đồn, Phường 6, Quận 4, TP HCM

Thong ke