Người đang bị tạm giam có được bầu cử?

Tôi được biết khi bầu cử đại biểu Quốc hội (QH) và đại biểu HĐND thì công dân có quyền bầu cử đều được phát thẻ cử tri để đi bỏ phiếu. Cháu tôi vừa bị tạm giam thì có được quyền bầu cử hay không?

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi, với nội dung câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau :

 

Nội dung tư vấn :

 

Theo Điều 29, 30 Luật Bầu cử đại biểu QH và đại biểu HĐND quy định về nguyên tắc lập danh sách cử tri như sau:

Mọi công dân có quyền bầu cử đều được ghi tên vào danh sách cử tri và được phát thẻ cử tri, trừ các trường hợp sau:

- Người đang bị tước quyền bầu cử theo bản án, quyết định của tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

- Người bị kết án tử hình đang trong thời gian chờ thi hành án.

- Người đang chấp hành hình phạt tù mà không được hưởng án treo.

- Người mất năng lực hành vi dân sự thì không được ghi tên vào danh sách cử tri.

Cử tri là người đang bị tạm giam, tạm giữ, người đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc được ghi tên vào danh sách cử tri để bầu đại biểu QH và đại biểu HĐND cấp tỉnh nơi người đó đang bị tạm giam, tạm giữ, đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Trường hợp cử tri được nêu ở trên nếu trước thời điểm bắt đầu bỏ phiếu 24 giờ mà được trả tự do hoặc đã hết thời gian giáo dục bắt buộc, cai nghiện bắt buộc thì được xóa tên trong danh sách cử tri ở nơi có trại tạm giam, cơ sở giáo dục bắt buộc, được bổ sung vào danh sách cử tri tại nơi đăng ký thường trú để bầu đại biểu QH và đại biểu HĐND các cấp hoặc được bổ sung vào danh sách cử tri nơi đăng ký tạm trú để đi bầu cử.

Trường hợp người có tên trong danh sách cử tri mà đến thời điểm bắt đầu bỏ phiếu bị tòa án tước quyền bầu cử, phải chấp hành hình phạt tù hoặc mất năng lực hành vi dân sự thì UBND cấp xã xóa tên người đó trong danh sách cử tri và thu hồi thẻ cử tri.

Như vậy, bạn có thể tham khảo các trường hợp nêu trên để áp dụng cho trường hợp của cháu mình.

 

Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatthienthanh@gmail.com

Công ty luật Thiên Thanh - Tầng 4, phòng 412, 142 Lê Duẩn, phường Khuâm Thiên, quận Đống Đa, T.p Hà Nội


Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatthienthanh@gmail.com

Công ty luật Thiên Thanh - Phòng 412, tầng 4, 142 Lê Duẩn, phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội

Thong ke