Quy định về Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

Quy định về Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

Câu hỏi:

Tôi có một mảnh đất mua từ năm 2002 sau đó tôi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở. Do mảnh đất nằm trên trục đường quốc lộ nên tôi không có ý định xây dựng nhà để ở mà muốn để một thời gian cho giá trị mảnh đất tăng lên rồi bán. Do không quản lý được mảnh đất nên gia đình hàng xóm đã xây quán sửa chữa ô tô và lấn sang đất của tôi tới 2,7m, tôi đã sang nói chuyện với gia đình họ nhưng bị chửi bới, dọa đánh và thách tôi đi kiện. Xin hỏi trong trường hợp này tôi muốn nhờ tới sự can thiệp của pháp luật để giải quyết thì tôi phải gửi đơn đến cơ quan nào?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 203 Luật Đất đai năm 2013, tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

“- Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai năm 2013 và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;

– Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:

a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại Mục 3 dưới đây;

b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;

– Trường hợp đương sự lựa chọn giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền thì việc giải quyết tranh chấp đất đai được thực hiện như sau:

a) Trường hợp tranh chấp giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;

b) Trường hợp tranh chấp mà một bên tranh chấp là tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;

– Người có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai tại Mục 3 này phải ra quyết định giải quyết tranh chấp. Quyết định giải quyết tranh chấp có hiệu lực thi hành phải được các bên tranh chấp nghiêm chỉnh chấp hành. Trường hợp các bên không chấp hành sẽ bị cưỡng chế thi hành”.

Như vậy, bạn phải gửi đơn yêu cầu Ủy ban nhân dân cấp xã hòa giải và nếu việc hòa giải không thành thì bạn sẽ nộp đơn khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện để được xem xét giải quyết

Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua:

Hotline: 0903217988
Email: contact@luatthienthanh.vn
Văn phòng Công ty Luật hợp danh Thiên Thanh:
Phòng 302, tầng 3, số 142 Lê Duẩn, phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội.

Thong ke