Sao lại cho tự nguyện thi hành án?

Theo bản án phúc thẩm thì vợ chồng ông P. phải trả cho tôi 121 triệu đồng. Chấp hành viên đã ra quyết định THA nhưng lại cho bên kia 10 ngày để tự nguyện thi hành. Sao bản án đã có hiệu lực pháp luật mà chấp hành viên lại cho bên kia thêm thời hạn, lỡ họ tẩu tán tài sản bán nhà thì làm sao?

Cảm ơn bạn đã gửi nội dung yêu cầu tư vấn. Với những thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

trả lời: Theo Điều 45 Luật THA dân sự năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014) quy định thời hạn tự nguyện THA là 10 ngày (kể từ ngày người phải THA nhận được quyết định THA hoặc được thông báo hợp lệ quyết định THA).

Trường hợp cần ngăn chặn người phải THA có hành vi tẩu tán, hủy hoại tài sản hoặc hành vi khác nhằm trốn tránh việc THA thì chấp hành viên áp dụng ngay biện pháp quy định tại Chương IV của luật này.

Như vậy, thời hạn 10 ngày để người phải THA tự nguyện thi hành bản án nêu trên là do luật định chứ không phải do chấp hành viên tự đặt ra.

Nếu bạn cho rằng bên phải THA có thể tẩu tán tài sản để không THA thì bạn gửi đơn yêu cầu chấp hành viên áp dụng biện pháp đảm bảo THA là tạm dừng việc đăng ký, chuyển dịch, thay đổi hiện trạng về tài sản theo Điều 66 luật trên.  

 


Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatthienthanh@gmail.com

Công ty luật Thiên Thanh - Tầng 4, phòng 412, 142 Lê Duẩn, phường Khuâm Thiên, quận Đống Đa, t.p Hà Nội


Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua hotline 090.321.7988 hoặc gửi email về địa chỉ luatthienthanh@gmail.com

Công ty luật Thiên Thanh - Phòng 412, tầng 4, 142 Lê Duẩn, phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội

Thong ke