Tiền lương dịp Giỗ Tổ, 30/4, 01/5 năm nay cao hơn năm trước

Tiền lương dịp Giỗ Tổ, 30/4, 01/5 năm nay cao hơn năm trước

Anh Từ Anh Tuấn (tỉnh Đắk Lắk) có thắc mắc: “Lương tối thiểu vùng năm nay đã tăng từ ngày 01/01/2016, vậy cho tôi hỏi tiền lương vào dịp Giỗ tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 năm nay có cao hơn năm trước hay không?”

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Thiên Thanh, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ vào Điều 97 Bộ luật Lao động 2012, Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH thì tiền lương ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 được thực hiện như sau:

- Nếu không đi làm vào ngày này thì sẽ được hưởng 100% tiền lương của ngày đó.

- Nếu đi làm thì sẽ được cộng thêm 300% tiền lương (tổng cộng được nhận 400% tiền lương).

- Nếu làm thêm vào ban đêm còn được cộng thêm 90% tiền lương (tổng cộng được nhận 490% tiền lương).

Như vậy, nếu tiền lương hiện tại năm nay của anh cao hơn năm trước thì tiền lương, tiền làm thêm ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 năm nay cao hơn năm trước. Còn trường hợp tiền lương hiện tại năm nay của anh không cao hơn năm trước thì tiền lương, tiền làm thêm ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4, 01/5 năm nay sẽ không cao hơn năm 2015.

Lưu ý: Mức tiền lương nêu trên là mức ít nhất mà người sử dụng lao động trả cho người lao động; như vậy, người sử dụng lao động có thể trả ở mức cao hơn.

 

Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ trực tiếp qua:

Hotline: 0903217988
Email: contact@luatthienthanh.vn
Văn phòng Công ty Luật hợp danh Thiên Thanh:
Phòng 302, tầng 3, số 142 Lê Duẩn, phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội.

Thong ke